संत शिरोमणी जितेंद्र आव्हाड यांनी सभागृहात गैरवर्तन केलं म्हणून त्यांना या अधिवेश्नापुरतं निलंबित करण्यात आल्याच्या निषेधार्थ राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या सर्व सदस्यांनी पूर्ण अधिवेशनभर कामकाजावर बहिष्कार टाकण्याचा निर्णय घेतला; नंतर आव्हाड यांचं निलंबन रद्द होताच बहिष्कार मागे घेतला. सभागृहात जनतेचे प्रश्न सोडवण्यापेक्षा एका सदस्याने केलेल्या गैरवर्तनाचं समर्थन महत्त्वाचं वाटतं हा संदेश या कृतितून गेला असला तरी त्याचं सोयरसुतक राष्ट्रवादीला नाही यात आश्चर्य काहीच नाही. हे असं जबाबदारीचं भान विसरलेलं वर्तन हा आपल्या देशातील सर्वच राजकीय पक्षांना लागलेला साथीचा रोग आहे. म्हणूनच लोकसभा असो की विधानसभा; काल विरोधी पक्षात असलेले आज सत्ताधारी झाले तरी पूर्वीच्या सत्ताधार्यांसारखं आणि पूर्वीचे सत्ताधारी आता विरोधी बाकावर बसून पूर्वीच्या विरोधकांनी केलेल्या कृतिचं अनुकरण करत आहेत. एकूण काय तर, जबाबदारीचं हरपलेलं भान काल होतं आणि आजही ते कायम आहे. बदललेली आहे ती त्यांची बाजू आणि चेहरे… जनतेचे प्रश्न जिथे होते तिथेच आहेत. संसद आणि विधानमंडळाची सभागृहं लोकशाहीची मंदिरं समजली जातात. मंदिर असल्याने ती एक सेक्रेड काऊ आहे आणि तिने लाथ जरी मारली तरी ती गोड मानून घेतली पाहिजे अशी पवित्र भावना हा आपल्यावर झालेला संस्कार आहे. लोकशाहीच्या या मंदिरात सर्व काही ठिकठाक चाललेलं नाही हे गेल्या अनेक वर्षांपासून दिसत आहेच. मात्र त्या संदर्भात उघडपणे बोलण्याचं धाडस सर्वसामान्य माणूस, राजकीय विश्लेषक आणि पत्रकारात करत नव्हते. कारण, हक्कभंगाचं हत्यार परजून तयार होतं. सभागृहात होणार्या गोंधळला कंटाळून १९९४ (किंवा ९५ साली) नागपुरला पत्रकारांशी वार्तालाप करताना संसदेचा मासळी बाजार झाला आहे अशी खरमरीत टीका अटलबिहारी वाजपेयी यांच्यासारख्या ज्येष्ठ संसदपटूने व्यक्त केली आणि हा विषय सार्वजनिक चर्चेचा झाला.

सभागृह चालवणं ही जबाबदारी सत्ताधारी पक्षाची जशी असते, त्यापेक्षा सभागृहाचं कामकाज चालवूनच घेतलं कसं जात नाही हे पाहण्याची जास्त जबाबदारी विरोधी पक्षाची असते. राज्यशकट हाकणं हे काही सोपं काम नव्हे. शकट हाकताना सत्ताधारी काही चुका जाणिवपूर्वक करून स्वहित पाहणार तर काही चुका नकळत होत जाणार, सरकार आणि प्रशासन दिरंगाई करणार, असंवेदनशीलता दाखवणार, कधी कोडगेपणाही करणार; हे राज्यशकट चालवताना गृहीतच आहे. म्हणूनच सत्ताधार्यांच्या या अशा वागण्यावर अंकुश ठेवण्यासाठी विरोधी पक्ष असतो. सभागृहात विविध संसदीय आयुधांचा वापर करून, सरकार आणि प्रशासनातील त्रुटी/ गैरव्यवहार/ भ्रष्टाचार/ बेजबाबदारीवर नेमकं बोट ठेवून, प्रसंगी चुकार किंवा गंभीर प्रमाद करणार्यांवर कारवाईचा बडगा उगारायला लावून सरकार लोकाभिमुख राहील याची काळजी घेणं ही विरोधी पक्षाची जबाबदारी असते. अलीकडच्या काही वर्षांत जबाबदारीचं हे आव्हान पेलण्यात महाराष्ट्रातील विरोधी पक्ष तोकडा पडला आहे. आज खरं तर, महाराष्ट्राच्या विधिमंडळात अधिकृत विरोधी पक्ष आहे का हाच कळीचा प्रश्न आहे.

एक पत्रकार या नात्याने विधिमंडळात माझा वावर सुरू झाला तो १९७८ साली. तेव्हा उत्तमराव पाटील परिषदेतील तर गणपतराव देशमुख सभेतील विरोधी पक्ष नेते होते. विधिमंडळाचं कामकाज अनुभवण्याची संधी महाराष्ट्रात खंजीर प्रयोग गाजून शरद पवार यांच्या नेतृत्वाखाली पुरोगामी लोकशाही दलाचं सरकार आलं तेव्हा मिळाली. प्रत्यक्ष वृत्तसंकलनाची संधी १९८१ साली मिळाली, तेव्हा ए. आर. अंतुले मुख्यमंत्री तर ग. प्र. प्रधान परिषदेचे आणि शरद पवार विधानसभेतील (नंतर परिषदेचेही) विरोधी पक्षनेते होते. एक पत्रकार म्हणून १९९८पर्यंत विधिमंडळ मी नियमितपणे अनुभवलं. एन. डी. पाटील, दत्ता देशमुख, दत्ता पाटील, बबनराव ढाकणे, मृणाल गोरे, निहाल अहमद, मनोहर जोशी, गोपीनाथ मुंडे, मधुकर पिचड या दिग्गजांना सभेत तर दत्ता मेघे, रा. सु. गवई, विठ्ठलराव हांडे, अण्णा डांगे, सुधीर जोशी, छगन भुजबळ यांना परिषदेचे विरोधी पक्षनेते तसंच सदस्य म्हणूनही वावरताना पाहणार्या पत्रकारांच्या पिढीतला मी एक आहे. ही मंडळी सदस्य म्हणून असो की विरोधी नेते म्हणून, बोलायला उभी राहिली की सभागृह सावरून बसत असे, सत्ताधारी एकदम सतर्क होत. दत्ता पाटील किंवा गणपतराव देशमुख सभागृहात उभे राहिले की कौल आणि शकधर यांचे दाखले देत सत्ताधारी पक्षाची दाणादाण उडवत असत. मृणालताई विजेसारख्या कडाडत असत. शरद पवार यांचा हल्ला थेट पण संयत आणि अभ्यासपूर्ण असे; संसदीय कामावरची त्यांची पकड प्रत्येक शब्दात जाणवत असे, ते बोलायला उभे राहिले की दीर्घेतले अधिकारीही सावध होऊन प्रशासनातल्या कोणत्या त्रुटीवर शरद पवार बोट ठेवतात याकडे बारकाईने लक्ष ठेवत असत. सेना-भाजप युती सरकारच्या काळात डाळ खरेदी घोटाळा झाला त्यावर पवार यांनी केलेली सेना-भाजप युती सरकारची वाभाडं काढणारी भाषणं आजही स्मरणात आहेत. मराठी भाषा आणि माणूस, छत्रपती शिवाजी महाराज अशा विषयांवर मनोहर जोशी चवताळून उठत असत तर कायद्याचं बोट धरून मुंडे थेट बरेचदा तिखट-जहाल तर क्वचित बोचरं टीकास्त्र सोडत. परिषदेत ग. प्र. प्रधान मास्तर अतिसंयमी आणि मृदू शब्दांत पण आग्रही आवाजात बोलत. त्यांची निष्ठा, विद्वत्ता आणि वडिलकीचा मान सत्ताधारी बाळगत (प्रधान मास्तर विरोधी पक्ष नेते आणि आमदार असताना स्वतःचे कपडे स्वतः धूत असत, इतका साधेपणा…), विठ्ठलराव हांडे आक्रमक असत, गवई कायद्याचा कीस काढत आणि त्यांचं आकलन इतकं अफाट होतं की कोणत्याही विषयावर ऐनवेळी किल्ला लढवायला त्यांना अडचण भासत नसे. ही नेतेमंडळी सभागृहात तळपत असताना बबनराव ढाकणे, गणपतराव देशमुख, केशवराव धोंडगे, दत्ता पाटील, उत्तमराव  पाटील, दिनकर बापू पाटील, जांबुवंतराव धोटे, गंगाधर फडणीस, मधू देवळेकर, मनोहर जोशी, प्रमोद नवलकर, छगन भुजबळ, राम नाईक आणि राम कापसे ही जोडगोळी, हशू अडवानी, प्रभाकर संझगिरी, प्रेमकुमार शर्मा, बी. टी. देशमुख, नितीन गडकरी, संजीवनी रायकर, व्यंकप्पा पत्की, निहाल अहमद, सदानंद वर्दे, एफ. एम. पिंटो, अण्णा डांगे, डॉमनिक गोन्साल्विस असे एक ना अनेक दिग्गज दोन्ही सभागृहात असत. प्रमोद नवलकरांच्या सरबत्तीने सत्ताधारी गांगरून जात तर शिवसेनेचे एकटे सदस्य असलेले छगन भुजबळ सत्ताधार्यांना घाम फोडत. (नारायण राणे आणि नितीन गडकरी यांना मी विरोधी पक्षनेते म्हणून बघितलं नाही पण त्यांचाही दरारा असाच होता असं सांगितलं जातं.) प्रश्नोत्तराचा तास म्हणजे मंत्र्यांना काट्याच्या वाटेवरून चालल्यासारखं वाटे. कारण विरोधी पक्षातले सदस्य सत्ताधारी पक्षाला अक्षरशः धारेवर धरत. प्रश्नांची उत्तरं देण्याची जबाबदारी असलेले

राज्यमंत्री कसून अभ्यास करत आणि वरिष्ठ मंत्री त्यांना सांभाळून घेण्याची तयारी करत. अधिवेशन काळात घडणारे महत्त्वाचे प्रश्न, अन्याय-अत्याचारावर, हरकतीचा मुद्दा, लक्षवेधी आणि अन्य अस्त्रांचा अवलंब करून विरोधी पक्षाचे सदस्य सत्ताधारी पक्षाला जेरीस आणत. विशेष चर्चा, अर्थसंकल्पातील तरतुदीच्यामागे सामान्य माणसाचं हित आहे याची खातरजमा करण्यासाठी चर्चेच्या फैरी झडत असत आणि ती खातरजमा झाली नाही तर केवळ एक रुपयाची कपात करण्याची सांकेतिक सूचना मांडून विरोधी पक्षाकडून एकजुटीने सरकारच्या योजनेचं आणि प्रशासनाच्या गलथानपणाचे वाभाडे काढले जात असत. सभागृहात महत्त्वाच्या प्रश्नावर रात्री उशिरापर्यंत चर्चा होत, कायदा-उपकायद्याचा कीस काढला जात असे. सभागृहातून बहिर्गमन करण्याच्या घटना सातत्याने घडत नसत आणि बर्याच चर्चेनंतर अशी एखादी घटना घडली तर विरोधी पक्षाने एवढी टोकाची भूमिका घेतली म्हणजे आपलं काही चुकलं तर नाही ना, असा विचार सत्ताधारी करत असत. सरकारने अशी भूमिका घेतली नाही तर सरकारचे कान टोचणारे वि. स. पागे, शेषराव वानखेडे, शिवराज पाटील-चाकूरकर, शंकरराव जगताप, जयंतराव टिळक, रा. सु. गवई, ना. स. फरांदे, दत्ताजी नलावडे यांसारखे पीठासीन अधिकारी होते. सभागृह सलग बंद ठेवण्याची कृती तर अपवादानेच घडली या काळात. हे असं घडलं त्याचं कारण सत्ताधार्यांसोबतच विरोधी पक्षातही बहुसंख्येने लोकशाहीवर नितांत श्रद्धा असणारे आणि संसदीय अस्त्र, परंपरा, नियम यांची जाण असणारे सभागृहाचे सदस्य होते. ही अस्त्रं परजून आणि नियम पाळूनच सभागृहातच आपल्या लोकशाहीतील दीन-दलित-दुबळ्या-आदिवासी आणि सामान्य माणसाला आपण न्याय मिळवून देऊ शकतो याचा ठाम विश्वास लोकप्रतिनिधिंना होता. त्यामुळे सरकारला सभागृहात सळो की पळो करण्याचा मार्ग अवलंबला जात असे. राजकारण व्यवसाय किंवा करिअर नसून सामान्यांचे प्रश्न सोडवण्याचं माध्यम आहे आणि सभागृहं सरकारवर अंकुश ठेवण्यासाठी आहेत, प्रसंगी सरकारला वठणीवर आणण्यासाठी आहेत ही नैतिक जाणीव टोकदार होती. त्यामुळे सत्ताधारी पक्षाला विधिमंडळाचं अधिवेशन ही एक कसोटी तर विरोधी पक्षाला सरकारला कोंडीत पकडण्याची संधी वाटत असे. या समजातच आता पूर्ण बदल झाला आहे.

राजकारण सत्तेसाठी आणि केवळ सत्तेसाठीच तेही स्वहित किंवा काही मोजक्याच्या हितासाठी अशी मानसिकता उजागर झाली आहे. राजकारण हा व्यवसाय किंवा करिअर असा समज बहुसंख्येने निर्माण झालेला आहे. त्यामुळे विरोधी पक्ष ही सरकारला अडचणीत पकडण्यासाठीची संविधानिक तरतूद आहे याचा विसरच पडला आहे. मला आठवते नागपुरला आमदार निवासातून सदस्य साध्या बसने सभागृहात जात, अनेकदा विरोधी पक्षनेते आणि काही मंत्रिही त्याच बसमध्ये असत, आमदार निवासातच आमदार वास्तव्य करत आणि येणार्या-जाणार्या प्रत्येकाला भेटत, त्याचं म्हणणं ऐकून घेत. आता निवडून आलेल्या बहुसंख्य सदस्यांचे पाय जमिनीवर राहिलेच नाहीयेत. आमदार निवासात बहुसंख्य सदस्य राहतच नाहीत, बसने प्रवास करत नाहीत, त्यांची सामान्यांशी असलेली नाळ तुटली आहे. सरकारला कोंडीत पकडून जनतेचे प्रश्न सोडवण्यापेक्षा सत्तेची स्वप्नं विरोधी पक्षाला पडतात. ती स्वप्नं पडायलाही हरकत नाही पण, काल सभागृहात

ज्या प्रश्नावर रान उठवलं त्याची चुणूकही आज लागत नाही, आज सभागृहात लावून धरलेला प्रश्न उद्या विसरला जातो अशी स्थिती आहे, जाब विचारण्याची जबाबदारी विसरून; सभागृहात प्रश्न सोडवू अशी आग्रही भूमिका घेण्यापेक्षा कामकाज सुरू होण्याआधीच सभागृहाचं काम होऊ देणार नाही अशी सत्ताधारी पक्षाला अनुकूल ठरणारी भूमिका (नाव कोणतंही असो!) विरोधी पक्ष घेऊ लागला आहे. सभागृह चालूच देणार नाही असं अधिवेशनाआधीच जाहीर केलं जातं… विरोधी पक्ष आपली जबाबदारी विसरत चालला असल्याची ही लक्षणं आहेत. लोकशाहीतील कोणत्याच सत्ताधारी पक्षाला उत्तरदायित्व नको असतं. उत्तर देण्याचं दायित्व आलं की बंधनं येतात. कायदे, नियम-उपनियम पाळावे लागतात, कारभार क्रिस्टल क्लिअर ठेवावा लागतो आणि सामान्य माणसाच्या हिताचे निर्णय घ्यावे लागतात. साहजिकच सर्वपक्षीय सत्ताधारी संसदीय संकेताबाबत बेफिकीर झाले आहेत. आपण कसंही वागलो तरी जाब देण्याची वेळच येणार नाही असा त्यांचा गोड गैरसमज झाला आहे; जसं विधान मंडळात आहे तसंच गढूळलेपण संसदेत आहे. संसदीय राजकारणातल्या जाणकारांनी पुढाकार घेऊन तो समज दूर करेपर्यंत वातावरण असंच गढूळलेलं राहणार आहे.

प्रवीण बर्दापूरकर

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *