१ जुलै २०१९ च्या मध्यरात्री, अतिवृष्टीनंतर, आंबेडकर नगर आणि पिंपरीपाडाच्या परिसरात मालाड जलाशयाचे रक्षण करण्यासाठी MCGM ने तयार केलेली २.३ किलोमीटरची भिंत दोन ठिकाणी कोसळली होती. या प्रकरणात २९ जणांचा मृत्यू झाला असून १३० हून अधिक जण जखमी झाले आहेत. यावर अहवाल सादर करण्यात आला आहे. या अहवालात सरकारला जबाबदार ठरवण्यात आलं आहे.

अहवालातील भाग १ हा घटनेची पार्श्वभूमी आणि संदर्भ:

१९९७ च्या सुरुवातीला मुंबई उच्च न्यायालयाने MCGM ला रहिवाशांना स्थानांतरित करण्याचे आदेश दिले होते व त्यानंतर ७,००० रुपये पुनर्वसन शुल्क म्हणून देण्यास सांगितले होते. हे पुनर्वसन शुल्क दिले गेले पण, पुनर्वसन कधीच करण्यात आले नाही. याठिकाणी असलेले बहुतांश रहिवाशी हे कामगार वर्गाचे आहेत आणि न्यायालयाने त्यांच्या घरात पाणी, वीज, ड्रेनेज सिस्टम, रस्ते यासारख्या मूलभूत सेवांची तरतूद करण्याच्या आदेशा दिल्यानंतरही ते या सर्वापासून वंचित आहेत. अहवालातील भाग २ घटनेच्या रात्रीच्या घटनांविषयी: अग्निशमन दलाशी १२:१२ वाजता संपर्क केला गेला होता. पण तेथील रहिवाश्यांच्या म्हणण्यानुसार, ते फक्त सकाळच्या काही वेळेपुरते आले होते. त्याचप्रमाणे, रुग्णवाहिका कधी आली याबाबतही वेगवेगळी मते आहेत. पण अपुरे होते याबाबत रहिवाशी ठाम आहेत. आणीबाणीच्या सेवांपेक्षा शेजारच्यानीच जखमींना रुग्णालयात घेऊन जाण्यास धावपळ केली. गंभीर जखमींना सुद्धा नाईलाजाने रिक्षाने घेऊन जावे लागले. काही खाजगी हॉस्पिटलमध्ये जखमींना प्रवेश देण्यापासून नाकारले गेले आणि नंतर त्यांना मृत घोषित करण्यात आले.

अहवालातील भाग ३ घटनेच्या नंतरच्या काळातील जीवन आणि मालमत्तेची तपशीलवार माहिती: रहिवाशांना झालेल्या जखमां आणि त्यांना सध्या ज्या अडचणी येत आहेत त्यामुळे त्यांना धोका आहे. कोणतेही तात्पुरते आश्रयस्थळ नाही. रहिवाशांना बेघर आहेत आणि अन्न, निवारा, कपडे आणि वाहतूक यासाठी मित्र, नातेवाईक आणि शुभचिंतकांवर पूर्णपणे अवलंबून आहेत. अनेक जखमींनी डिस्पोजेक्शन पेपरवर स्वाक्षरी करण्यास नकार देऊन रुग्णालयात राहण्याची निवड केली आहे; त्यांचे नातेवाईक हॉस्पिटल कॉरिडॉरमध्ये झोपले होते. बऱ्याचजणांनी घरोघरी जाऊन त्यांच्या घरात राहणे सुरू ठेवले आहे की, सरकार जर पुनर्वसनाच्या सर्वेक्षणासाठी आले तर, त्यांना त्यांचा दावा गमवावा लागेल. पूर्वी अनियमित होणारी विद्युतीय सेवत आता व्यत्यय आणला गेला आहे आणि रोगांची जोखीम वाढली आहे.

अहवालातील भाग ४ घटनेच्या मागील कारणे:

MCGM ने (उच्च न्यायलयाने १९९७ मध्ये त्याना पुनर्वसनासाठी १८ महिने दिले होते) पुनर्वसन वेळेवर केले असते तर, आपत्ती पूर्णपणे टाळता आली असती. भिंतीचे ढासळणे याबाबतचे प्रमाण आहे कि कोणत्याही परिणामांची चिंता नकरता अयोग्य पद्धतीने हि भिंत बांधण्यात आली होती.

अहवालातील भाग ५ पथकाच्या शिफारसींचा समावेश आहे:

पथकाने जवळच्या उपलब्ध PAP टेन्मेंट्स (कांदिवली) मध्ये तात्काळ पुनर्वसन करण्याची मागणी केली आहे. ज्यांनी घरे गमावली आहेत आणि चार वर्षापूर्वी नॅशनल ग्रीन ट्रिब्युनलने 'मानव निवासस्थानासाठी अपात्र' घोषित केलेल्या स्थानाकडे महुलला स्थानांतरित करण्याविरुद्ध जोरदार सल्ला दिला आहे; विलंब न करता सर्व पात्र रहिवाशांच्या पुनर्वसन प्रक्रियेची प्रस्तावना देखील सुरु केली जाते. ज्यामुळे त्यांच्या नुकसानीचा अहवाल देण्यासाठी महत्वपूर्ण कागदपत्रे गमावणार्या / पुनर्वितरण / पुनर्प्राप्तीस सहाय्य मिळविण्यास मदत करणार्या रहिवाशांना अनुमती देण्यासाठी आणि प्रभावित रहिवाशांच्या दीर्घकालीन वैद्यकीय गरजांना समर्थन देण्यासाठी तसेच निवासींना मानसिक आरोग्य सहाय्य प्रदान करण्याच्या योजनेस सरकार सक्षम करतो, अशी शिफारस करण्याचे तंत्र

 

तथ्य-शोध पथकाचे सदस्यः

 • बिलाल खान, कार्यकर्ता: घर बचाओ घर बनो आंदोलन, NPM
 • ब्रिनेल डिसोझा, शैक्षणिक आणि कार्यकर्ता: ICWM, PUCL
 • हुसेन इंदौरवाला, शैक्षणिक आणि नागरी संशोधक: KRVIA, CSA
 • लारा जेसानी, वकील: पीपल्स युनियन फॉर सिव्हिल लिबर्टीज
 • मुक्ता मन्या, विद्यार्थीः टाटा इंस्टिट्यूट ऑफ सोशल सायन्सेस
 • पाणी हक्क समिती सदस्य
 • प्रियंजली झा, विद्यार्थीः जिझस अँड मेरी कॉलेज, दिल्ली विद्यापीठ
 • सीताराम शेलार, कार्यकर्ता: लोकशाहीचे प्रचार केंद्र
 • श्रीशेशस्थ नायर, विद्यार्थीः एन.एम. कॉलेज
 • सुप्रती रवीश, विद्यार्थीः टाटा इंस्टिट्यूट ऑफ सोशल सायन्सेस
 • कलामुद्दीन इद्रिसि, कार्यकर्ता: आवास आणि आजीविका कल्याण असोसिएशन
 • वैशाली जननाथन, बाल हक्कांचे संरक्षक म्हणून काम करते

संपर्कः 9958660556/9 004688770

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *